



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAMLAKA YA USIMAMIZI WA BIMA
TANZANIA



DODOSO LA WADAU WA BIMA
KATIKA SEKTA YA BIMA

Septemba, 2023

UTANGULIZI

Sheria ya Bima ilitungwa Mwaka 2009 takriban miaka kumi na tano iliyopita. Kipindi hicho ni kirefu na mambo mbalimbali yameibuka ambayo yapo nje ya wigo wa maudhui ya Sheria hiyo ikiwemo viwango vya usimamizi vya kimataifa, mahitaji mapya ya tasnia, malengo ya serikali na kulinda wakata bima. Ili kuwezesha uendelezaji na usimamizi bora wa soko la Bima ni muhimu kuyabaini mambo na kuyapa nguvu ya kisheria kwa kuyajumuisha kwenye sheria. Marekebisho haya ni muhimu kwani pia yataongeza mchango wa tasnia ya bima kwenye sekta ya fedha na uchumi kwa ujumla.

Sheria ya Bima imeshafanyiwa marekebisho madogo mara nne kama inavyoonekana kwenye jedwali hapa chini;

MWAKA	MAREKEBISHO YALIYOFANYIKA
2012	<ol style="list-style-type: none"> 1. Kifungu cha 13 cha Sheria ya Bima, 394 kilirekebishwa kupitia Sheria ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali Na. 5 ya mwaka 2012 kwa kufanya marekebisho yafuatayo: <ol style="list-style-type: none"> i. Muundo wa Bodi-Bodi itakuwa na idadi ya wajumbe saba na M/kiti akiwemo. ii. Sifa za wajumbe wa Bodi
2017	<ol style="list-style-type: none"> 1. Kifungu cha 67 (b) cha Sheria ya Bima, 394 kilirekebishwa kupitia Sheria ya Marekebisho ya Sheria mbalimbali Na. 7 ya mwaka 2017, kwa kuondoa takwa la umiliki wa washauri wa bima kwa wazawa kutoka moja ya tatu hadi mbili ya tatu (Local content) 2. Kifungu cha 72 cha Sheria ya Bima, 394 kilifutwa na kuandikwa upya, (cash and carry) na ikaweka adhabu. Kumpa Mamlaka Kamishna ya kutengeneza viwango vya ada za bima (Minimum Rates Order), 2018. 3. Kifungu cha 133 kilirekebishwa kisomeke vizuri, mali zote zinazoingizwa nchini na raia wa Tanzania zikatiwe bima kwa makampuni ya bima yaliyosajiliwa nchini. 4. Kufutwa kwa vifungu namba 134 na 137.
2021	<ol style="list-style-type: none"> 1. Kuongeza Kifungu kidogo cha 4 kwenye kifungu cha 133 cha Sheria ya Bima na kuainisha mazingira yanayoweza kupelekea bidhaa zinazoagizwa kutoka nje ya nchi kutokatiwa bima kwa kampuni za ndani.

2022	<ol style="list-style-type: none"> 1. Kuongeza Kifungu cha 133A, Kupitia Sheria ya Marekebisha ya Sheria mbalimbali namba 5 ya mwaka 2022 kinachoweza bima za lazima kwa masoko ya umma, majengo ya biashara, bidhaa zinazoagizwa kutoka nje ya nchi, na vyombo vya majini. Kifungu cha 133A (2) kinampa Waziri wa fedha kutengeneza kanuni za utekelezaji wa bima za lazima. 2. Kuongeza Kifungu kidogo namba 1(b) kwenye Kifungu namba 143 na kumpa Kamishna mamlaka ya kumtaka mtu yoyote kuwasilisha nyaraka au taarifa ambayo inahusiana na ufadhili wa ugaidi kwa mujibu wa Sheria ya Utakatishaji fedha. 3. Kuongeza orodha wa wanaotambulika kama wanufaika chini ya Sheria ya Utakatishaji kwa wanufaika wa Mkataba ya Bima au Mkataba mwingine wa wowote wa Bima inayofungamana na uwekezaji kwa kurekebisha kifungu cha 3 cha Sheria ya Utakatishaji Fedha; 4. Kuzijumuisha kampuni za bima, Mshauri bima na wakala katika wigo wa maana ya taasisi za kifedha; na 5. Kurekebisha kifungu cha 143 cha Sheria ya Bima Sura ya 394 kwa kuongeza wigo wa Mamlaka ya Kamishna kutaka kuamuru kuwasilishwa nyaraka yoyote, au taarifa inayohusiana na biashara ya bima ya kampuni yoyote ya bima, mshauri bima au wakala wa bima au mtu yeyote anayeomba kusajiliwa au jambo lolote linalohusiana na mapambano dhidi ya utakatishaji fedha au kufadhili ugaidi chini ya Sheria ya Utakatishaji Fedha.
------	--

Mamkala ya Usimamizi wa Bima nchini inakusanya maoni kutoka kwa wadau mbalimbali wa sekta ya Bima ili kufanya maboresho ya sheria ya Bima Sura 394, Kanuni za Bima za mwaka 2009 pamoja na sheria na kanuni mbalimbali zinazogusa sekta ya bima kwa nia ya kujenga na kuendeleza soko la bima jumuishi, fanisi, la haki, salama, na himilivu kwa manufaa ya wakatabima na wanufaika wengine wa bima.

Maoni yanayokusanywa yamelenga kuleta ufanisi katika usajili, usimamizi, ulipaji madai ya bima na uimarishaji wa mfumo wa kushughulikia malalamiko ya wateja katika Sekta ya Bima nchini. Matokeo ya mchakato huu yatasaidia kubaini mapungufu yaliyopo katika sheria na kanuni zinazoshughulikia maswala ya Bima nchini, uelewa wa wateja na taasisi zinazotoa huduma ya Bima pamoja na mifumo na taratibu zinazotumiwa katika kushughulikia malalamiko ya wateja ili kutoa mapendekezo yatakayosaidia kuboresha na kuimarisha Sekta ya Bima kwa ujumla. Hivyo, ukiwa mdau muhimu katika Sekta ya Bima, unaombwa kutoa taarifa sahihi kupitia dodoso hili. Maoni yote yatakayotolewa yatatumiwa kwa madhumuni ya kurekebisha sheria tu, na yatatumiwa kwa kuzingatia **usiri** katika hatua zote za mchakato huu..

Tunashukuru kwa ushirikiano wako.

A: TAARIFA ZA MSINGI

Jedwali Na. 1: Taarifa za msingi za mtoa maelezo

a)	Jina la taasisi/mhusika	
b)	Anwani	
	(i) Mkoa	
	(ii) Wilaya	
	(iii) Kata	
	(iv) Sanduku la Posta	
c)	Mawasiliano	Simu:
		Barua pepe:
d)	Kazi	
e)	Mwajiri	
f)	Nafasi katika Bima	Kampuni ya Bima <input type="checkbox"/> Mshauri Bima <input type="checkbox"/> Mkata Bima <input type="checkbox"/> Mnufaika wa Bima <input type="checkbox"/>

B. MAREKEBISHO YA SHERIA NA KANUNI

Katika kuwezesha kupata maoni ya marekebisho ya sheria, unaombwa kubainisha kwa kutaja kifungu cha sheria na kanuni unazoona zinafaa kurekebisha kwa kufuata maelekezo ya majwedwali yafuatayo:

Jedwali Na. 2: Maeneo yanayohitaji marekebisho kwenye *Sheria ya Bima sura 394*

KIFUNGU	KASORO ILIYOPO	MAREKEBISHO PENDEKEZWA

Jedwali Na. 3: Maeneo yanayohitaji marekebisho kwenye *Kanuni za Bima, 2009*

KIFUNGU	KASORO ILIYOPO	MAREKEBISHO PENDEKEZWA

Jedwali Na. 4: Maeneo yanayohitaji marekebisho kwenye Sheria Zingine

SHERIA	KIFUNGU	KASORO ILIYOPO	MAREKEBISHO PENDEKEZWA

Jedwali Na. 5: Maeneo yanayohitaji marekebisho kwenye Kanuni Zingine

KANUNI	KIFUNGU	KASORO ILIYOPO	MAREKEBISHO PENDEKEZWA

C. Dodoso la Ujumla

C1. Je, umeshawahi kukata bima au kunufaika na Bima ya aina yoyote?

- a) Ndiyo Sijui
 b) Hapana

Kama jibu ni ndio, taja aina ya bima uliwahi kukata.....na je bado ipo hai?.....

Taja aina ya bima uliyowahi kunufaika nayo.....

C2. Je, unafahamu namna ya kuwasilisha madai ya fidia ya bima kwa kampuni uliyokatia Bima? (Weka alama ya vema (√) kwenye jibu sahihi).

- c) Ndiyo Sijui
d) Hapana

C3. Je, **Utaratibu** uliopo wa kuwasilisha madai ya bima una changamoto yoyote? Eleza.....

C4. Je, unashauri nini kifanyike kurekebisha kasoro uliyoainisha?.....

C5. Je, madai ya fidia ya Bima yanalipwa kwa wakati na kampuni yako ya bima? (Weka alama ya vema (√) kwenye jibu sahihi).

- e) Ndiyo Sijui
f) Hapana

C6. Kama jibu ni hapana, eleza changamoto iliyopo.....

C7. Je, unashauri nini kifanyike kurekebisha changamoto uliyoainisha?.....

C8. Je, Utaratibu wa kukata Bima unakidhi mahitaji? (Weka alama ya vema (√) kwenye jibu sahihi).

- a) Ndiyo Sijui
b) Hapana

C9. Kama jibu ni hapana, eleza changamoto iliyopo.....

C10. Je, unafahamu namna ya kuwasilisha malalamiko ya Bima kwa Mamlaka ya bima? (Weka alama ya vema (√) kwenye jibu sahihi).

- c) Ndiyo
d) Hapana

Kama hapana, toa sababu

Kama ni ndiyo, utaratibu unaotumika kuwasilisha malalamiko kwa mamlaka unakidhi? (Weka alama ya vema (√) kwenye jibu sahihi).

- a) Ndiyo
- b) Hapana

Kama uratatibu uliopo haukidhi, pendekeza njia inayofaa.....
.....

Je, ulishawahi kuwasilisha malalamiko yoyote ya Bima kwenye Kampuni ya Bima au Mamlaka ya Bima? (Weka alama ya vema (√) kwenye jibu sahihi).

- a) Kampuni ya Bima
- b) Mamlaka ya usimamizi wa Bima
- c) Sijawahi

C11. Je, kwa wastani ni muda gani ulitumika katika kushughulikia malalamiko hayo?

- a) chini ya siku 7
- b) kati ya siku 7 hadi 14
- c) kati ya siku 14 hadi 30
- d) zaidi ya siku 30

C12. Muda huo ulioelezwa kwenye C10 una changamoto yoyote? (Weka alama ya vema (√) kwenye jibu sahihi).

- a) Ndiyo
- b) Hapana

Kama jibu ni ndiyo, taja changamoto iliyopo
.....
.....

Pendekeza namna ya kuitatua.....
.....
.....

C13. Je, Kuna changamoto yoyote ya bima kupitia sheria yoyote unayodhani kuna haja ya kurekebisha sheria husika ili kuiondoa? (Weka alama ya vema (√) kwenye jibu sahihi).

- a) Ndiyo
- b) Hapana

Kama ndio, jaza majibu kwenye jedwali hili lifuatalo;

Jedwali na. 6

SHERIA HUSIKA	CHANGAMOTO	SULUHISHO